ભારતમાં દિવાળીની પરંપરાઓમાં લાંબો ઇતિહાસ છે અંધકારમાં પ્રકાશના વિજયનો પ્રતીક તહેવાર તરીકે તે સમગ્ર ભારતમાં ઉજવવામાં આવે છે.

ઉત્તર ભારતીય પરંપરાઓમાં દિવાળીની ઉજવણીમાં, રાવણ પર ભગવાન રામની જીતનો અને 14 વર્ષનું દેશનિકાલ બાદ ઘરે પરત ફરવું તે ઉજવવામાં આવે છે.  અને દક્ષિણ ભારતીય પરંપરાઓમાં, તે ભગવાન કૃષ્ણની ઉપર નરકાસુરાના વિજયને ચિહ્નિત કરે છે. પૂર્વીય રાજ્યોમાં, ખાસ કરીને પશ્ચિમ બંગાળમાં, આ દિવસે  કાલી દેવી એ રાક્ષસ બકાસુરાને હરાવ્યો હતો.

ભલે ઉજવણીના કારણો અલગ છે, પણ સમગ્ર દેશમાં દિવાળીની મોટા ભાગની પરંપરાઓ એ જ છે. અહીં દિવાળીની સૌથી વધુ રસપ્રદ પરંપરાઓ છે.

ઘરની સફાઇ

દિવાળી પહેલાં મોટાભાગના સમય, બજેટના આધારે અનિચ્છનીય ચીજોને દૂર કરવા, સ્વચ્છ કરવા, ફરી વળવું અને ઘરોમાં નવીનીકરણનો સમય હોય છે. આની પાછળની પરંપરા એ છે કે દેવી લક્ષ્મી તે ઘરોને સંપૂર્ણપણે શુદ્ધ કરે છે. ઘણા લોકો ઘરોમાં સિગારેટ જેવા લાઇટ્સ, સ્ટ્રીમર્સ ઘોડાની લગામ વગેરે જેવાં એક્સેસરીઝ સાથે સજાવટ કરે છે. રંગીન પાવડર અથવા ફૂલ પાંદડીઓનો ઉપયોગ કરીને, પરંપરાગત રીતોમાં રંગીન રંગોલીનો દરવાજાઓ પર દોરવામાં આવે છે.

મીઠાઈઓ બનાવી

જ્યારે બજારમાં મીઠી વાનગીઓ માટે ઘણા બધા વિકલ્પો છે, લોકો હજી ઘણાં મિથૈસ અને સવલતો તૈયાર કરે છે. ફરસાણ, ચેવડા, વિવિધ લાડુઓ, બરફી, ચકરી  વગેરે. આ યાદી અનંત છે કારણ કે વિવિધ પ્રદેશોમાં વિવિધ વિશેષતાઓ છે જે બનાવવામાં આવે છે અને પછી તાત્કાલિક કુટુંબ અને સંબંધીઓને અને આ પ્રસંગે ઘરની મુલાકાત લેનારાઓને વિતરણ કરવામાં આવે છે.

શોપિંગ

દિવાળી શોપિંગ ભારતની સૌથી મોટી શોપિંગ ફેસ્ટિવલમાંની એક જેવી લાગે છે કારણ કે તે નવી વસ્તુઓ ખરીદવા માટે શુભ છે. ધનતેરસના પ્રથમ દિવસે તે સોના અને ચાંદીના સિક્કા તેમજ જ્વેલરી ખરીદવા માટે સારું ગણાય છે.. ઇલેક્ટ્રોનિક્સ, ગેજેટ્સ, ફર્નિચર, કપડાં વગેરે લોકો પોતાના માટે અને ભેટોના હેતુ માટે ખરીદે છે. તે નવી મિલકતનો રોકાણ કરવા માટે સારો સમય હોવાનું પણ જાણીતું છે અને વાહનો પણ આ સિઝન દરમિયાન મોટી માંગમાં છે.

ઘર ઉપર લાઇટિંગ

દેવી લક્ષ્મીના ઘરમાં સારા સ્રોતની દેવીને આમંત્રિત કરવા ઘરોનું પ્રકાશન આવશ્યક છે. અને તે કરવા માટેની પરંપરાગત રીત, તેલ સાથે હાથથી માટીના દીવાઓ પ્રકાશથી છે અને વિન્ડો સીલ્લ્સ અને દરવાજા પર મૂકવામાં આવે છે, તેઓ ઘરની ઘટા ખૂણાઓ માટે એક તેજસ્વી પ્રકાશ ઉમેરે છે .

ફટાકડા છલકાતું

અનિષ્ટ પર સારી જીતની ઉજવણી કરવા માટે, દિવાળીની સૌથી વધુ આનંદિત પરંપરા ફટાકડાઓમાં વિસ્ફોટ કરવાની છે. ઘોંઘાટ મુક્ત ફટાકડાના અસંખ્ય સ્પાર્કલ્સ આકાશને ચમકતા હોય છે અને જ્યારે તે અવાજ કરે છે ત્યારે રાત્રે પસાર થાય છે. એવું માનવામાં આવે છે કે ફટાકડાના અવાજ અને પ્રકાશ દુષ્ટ આત્માઓની મદદ કરે છે.

પક્ષો રાખવાથી

દિવાળી એ મેળાવડાઓ અને પક્ષો માટે સમય છે તેથી કાર્ડ પક્ષો એક ધોરણ છે. તહેવારોની પારિવારિક ભોજન ક્યાં તો ઘરોમાં અથવા રેસ્ટોરન્ટ્સની બહાર પણ ઉજવણીની પરંપરા અને ચિહ્ન છે.

ભેટ આપવી

મિત્રો, સંબંધીઓ અને અન્ય સંપર્કોને દિવાળીની ભેટ આપવી એ દિવાળીની સૌથી મહત્વપૂર્ણ પરંપરાઓ છે. અગાઉ મીઠાઈઓ અથવા સૂકો ફળોના બૉક્સ ભેટિત હતા પરંતુ હવે ખાદ્ય બાસ્કેટમાં, ઇલેક્ટ્રોનિક સાધનોમાંથી, ભેટ વાઉચર્સથી વ્યક્તિગત ઉપભોક્તા ઉત્પાદનોમાં તેને આ યાદીમાં બનાવે છે.

રંગોલી

સુશોભિત પ્રવેશદ્વાર તમારા ઘરની સજાવટ કરતી વખતે સૌથી મહત્ત્વની છે, તે પછી તે સ્થાન છે જ્યાંથી લક્ષ્મી (સંપત્તિની દેવી) તમારા ઘરમાં પ્રવેશ કરે છે. તેથી તમારા દરવાજામાં વાઇબ્રન્ટ રંગો કે ફૂલોનો ઉપયોગ કરીને એક સુંદર રંગીન બનાવો. તમે ડાયયોઝ સાથે તમારી રંગીનને સજાવટ કરી શકો છો. રંગીન બનાવવા કાર્યને સરળ બનાવવા માટે વિવિધ ડિઝાઇનની સ્ટેન્સિલ બજારમાં ઉપલબ્ધ છે.

LEAVE A REPLY